Giới thiệu về việc dự đoán trong competitive Pokémon

Khả năng dự đoán tốt là một trong những yếu tố quan trọng nhất để trở thành một người chơi competitive Pokémon thành công. Dự đoán là một công cụ giúp người chơi chiến thắng kể cả khi đối phương có lợi thế hơn về team. Vì vậy, việc dự đoán tốt là rất quan trọng. Khả năng đoán trước đối phương là một trở ngại đối với những người mới chơi và vượt qua điều này khá là khó. Mong rằng với những người đang gặp khó khăn trong việc cải thiện khả năng dự đoán, bài viết này là một điểm xuất phát tốt giúp bạn trở thành một người dự đoán tốt trong tương lai.

Dự đoán hay là sự đoán mò được quá đề cao?

Một số người chơi competitive Pokémon sẽ cãi rằng việc dự đoán chỉ là sự đoán mò được quá đề cao. Về một phương diện nào đó, điều này là đúng, nhưng đặc điểm thì hoàn toàn sai. Dự đoán là đoán một cách thông mình dựa trên kinh nghiệm và thông tin. Hãy so sánh với điều sau: giả sử bạn tung xúc xắc và đoán xem sẽ được mặt nào. Bạn có 1/6 khả năng đoán đúng. Bây giờ, ví dụ bạn biết trước rằng một mặt nặng hơn, nên sẽ có nhiều khả năng được mặt đó hơn, tất nhiên bạn sẽ “đoán” rằng được mặt đó. Bạn có thể sai không? Tất nhiên. Nhưng bạn đang sử dụng kiến thức của bạn để đoán và tăng khả năng đoán đúng. Đây là sự khác biệt giữa dự đoán và đoán mò.

Sự quan trọng của thông tin đối với việc dự đoán

Như đã đề cập qua ở trên, thông tin rất quan trọng đối với việc dự đoán. Đơn giản là bạn có càng nhiều thông tin thì dự đoán càng dễ hơn. Nhưng làm thế nào phân tích thông tin để sử dụng nó hiệu quả, đó là điều quan trọng.
Ví dụ lượt 1 tôi đang lead với U-Turn/Leaf Storm Choice Scarf Celebi và đối phương có lead là Swampert. Lúc mới đoán, bạn nên giả sử rằng đối phương sẽ không đoán. Nói một cách khác, bạn không nên dự đoán vào thời điểm này. Ở đây, tôi biết rằng đối phương đang ở thế bất lợi, nghĩ rằng đối phương sẽ switch và không biết switch vào gì, tôi quyết định U-turn để xem đối phương switch gì vào. Tuy nhiên, thật ngạc nhiên, đối phương để Swampert lại và Stealth Rock. Mới đầu trận, tôi đã có được khá nhiều thông tin về đối phương. Bạn có thể giả định đối phương chơi kém, nhưng không nên như vậy. Bạn nên nghĩ rằng đối phương nghĩ rằng bạn đoán anh ta chơi cẩn thận, và vì vậy chơi một cách khác để dự đoán ngược lại bạn. Thông tin này giúp ích được gì cho tôi? Sau này, trong trận đấu, Choice Scarf Heracross của tôi dùng Close Combat và đối phương switch ra Gengar. Tôi có Blissey và đối phương có Choice Band Dugtrio. Thông tin từ lượt 1 khiến tôi tin rằng đối phương đoán tôi sẽ switch sang Blissey và switch Choice Band Dugtrio vào, để rồi bị KO bởi Close Combat. Ở đây tôi đã sử dụng kiến thức cũ và đoán cách đánh của đối phương.

Thông tin là rất quan trọng đối với việc dự đoán: Khả năng bạn dự đoán đúng chỉ tăng với lượng thông tin mà bạn có. Mọi hành động của đối phương là một mẩu thông tin nữa về team và cách chơi. Nghĩ kĩ và không chọn một đòn nào trước khi suy nghĩ cẩn thận là một biện pháp quan trọng để tăng khả năng dự đoán thành công của bạn.

Rủi ro vs Phần thưởng

Có một số người chơi giỏi luôn cố gắng dự đoán ngược lại đối phương. Có một số người lại gần như không bao giờ dự đoán. Đối với đa số chúng ta, điều này là tuỳ hứng; đôi khi ta dự đoán và đôi khi không dự đoán. Dù có dự đoán hay không cũng nên dựa vào khái niệm rủi ro vs phần thưởng. Thời điểm thích hợp để dự đoán là khi rủi ro nếu đoán sai thấp, và phần thưởng nếu đoán đúng cao.
Tôi có Wish / Protect / Toxic / Flamethrower Blissey, và đối phương có Choice Specs Latias, Metagross và Gyarados. Team của tôi gặp vấn đề với Gyarados và không gặp khó khăn với Metagross. Tôi không thể để cả 2 switch vào tự do, tôi phải quyết định. Liệu tôi Flamethrower để gây sát thương với Metagross hay Toxic để đánh Gyarados? Lựa chọn đương nhiên ở đây sẽ là Toxic vì nó ít rủi ro nhất và có phần thưởng lớn nhất. Đây là một ví dụ rất đơn giản để minh hoạ ý này.

Chỉ có một trường hợp mà bạn nên bỏ qua sự rủi ro và chỉ tập trung vào phần thưởng. Trường hợp này là, bạn phải đánh một cách mạo hiểm, nếu không thì chắc chắn thua. Mục tiêu lớn nhất của mọi trò thi đấu cạnh tranh là thắng bằng mọi cách hợp lệ. Nếu bạn rơi vào trường hợp chắc chắn thua trừ khi bạn liều, tất nhiên bạn nên liều (“liều được nhiều” mà ). Nếu bạn đoán sai, bạn có thể thua ‘thảm hơn’, nhưng thua là thua kể cả nếu bạn ‘suýt thắng’. Mục tiêu duy nhất của bạn là thắng và nếu liều là cách duy nhất đạt được mục tiêu này, nó là trường hợp “còn gì để mất?”

Tất nhiên, có sự cân bằng trong điều này và tỉ lệ rủi ro vs phần thưởng phù hợp đối với mỗi người chỉ có thể được biết qua kinh nghiệm đấu của bản thân.
Thông tin sai

Trong trận đấu, bạn nên lấy thông tin và dự đoán đối phương. Tuy nhiên, đối phương của bạn cũng vậy. Giả sử cả 2 team đều tốt, bạn sẽ cần dự đoán tốt hơn đối phương để thắng. Bạn có nhớ rằng dự đoán tốt cần nhiều thông tin? Nếu bạn cho đối phương thông tin sai lệch về phong cách chơi của bạn thì sao? Điều này sẽ giảm khả năng dự đoán của đối phương và cho bạn lợi thế. Tức là, bạn cố gắng cho đối phương thông tin sai về cách chơi của bạn để giảm khả năng dự đoán của đối phương.

Trong trường hợp này, nhiều trường hợp đối phương thấy tôi switch Infernape đánh Snorlax. Nhìn team đối phương, tôi ngại Choice Scarf Salamence, và nhận ra tôi không có cách nào đánh nó. Vậy, tôi quyết định đưa đối phương thông tin sai về cách chơi của tôi. Lần nào Infernape vs Snorlax tối cũng Close Combat, kể cả khi rõ ràng rằng đối phương sẽ switch Cresselia hoặc Salamence vào. Đến lần cuối, tôi quyết định dùng Hidden Power Ice để KO Salamence. Tôi cố tình cho đối phương thông tin sai về cách chơi của tôi (là đoán rất ít) để dụ một Pokémon nào đó và rồi dự đoán.
Chiến thuật này, tuy nguy hiểm và cần linh hoạt, thường đem lại hiệu quả lớn và giúp bạn thoát khỏi những trường hợp khó. Điều này liên kết với ý trên “rủi ro vs phần thưởng”. Bạn có thể áp dụng để đưa bạn thoát khỏi những trường hợp mà nếu bạn không liều, bạn sẽ thua.

Loại team và dự đoán

Loại team cũng ảnh hưởng tới việc dự đoán. Mỗi loại team khác nhau cần phong cách dự đoán khác nhau để sử dụng hiệu quả.

Hãy bắt đầu với stall team. Stall team thường được miêu tả là cần ít dự đoán. Dù điều này đúng trong một vài phương diện, không phải là người chơi stall ít cần đoán. Stall team thường có một counter chắc chắn đối với mọi biến thể của 1 pokémon. Ví dụ, nếu đối phương switch vào Swampert, người chơi stall sẽ switch Celebi vào. Tuy nhiên không phải lúc nào stall team cũng có một counter tốt và đây là lúc cần dự đoán. Những pokémon phá stall nguy hiểm như mixed Dragonite hay Salamence gây áp lực lớn đối với stall team nếu người chơi không đoán đúng. Nếu họ switch Blissey vào Superpower, cốt lõi của stall team sẽ bị ảnh hưởng nặng nề. Đây là lúc việc dự đoán trong stall team quan trọng nhất. Nếu bạn chơi stall, bạn nên xem xét những thông tin đã cho đối phương về phong cách chơi của bạn. Nếu bạn luôn hành động một cách ‘tự nhiên’, trong trường hợp Dragonite vs Blissey, bạn luôn switch Hippowdon vào đỡ Superpower, có thể bạn nên ở lại để đỡ Draco Meteor. Dự đoán trong stall team có thể được miêu tả đơn giản là chỉ đoán khi bạn thực sự cần thiết. Dự đoán luôn có những rủi ro và thường stall team cố gắng giảm thiểu những trường hợp có thể gặp rủi ro. Một luật cơ bản đối với dự đoán trong stall team là chơi cẩn thận.

Hyper-offensive team hoàn toàn ngược lại với stall team. Nó hoàn toàn dựa vào việc dự đoán. Offensive team thường bao gồm những sweeper nhanh và phòng thủ yếu, cần setup để sweep. Để setup, bạn cần dự đoán. Hyper offensive team thường chấp nhận rủi ro để thành công. Offensive team hoạt động tốt với việc ‘đưa thông tin sai’ đã đề cập trên. Bạn sẽ cần mọi cơ hội để setup, bằng cách đưa thông tin sai cho đối phương sớm và điều này có thể dẫn đến những trường hợp để bạn setup bằng cách thay đổi cách chơi và làm đối phương dự đoán sai. Người chơi offensive thường đánh giá phần thưởng quan trọng hơn rủi ro và cần điều chỉnh rất nhiều để cân bằng giữa rủi ro & phần thường đối với một team offensive thành công.

Những team dựa trên chiến thuật có lẽ dễ bị ảnh hưởng bởi dự đoán của đối phương nhất. Những team này là những team dựa trên một chiến thuật nào đó, như Gravity, các team thời tiết, Trick Room, hay Baton Pass. Trong những team này, đoán sai một lần có thể ảnh hưởng lớn tới team vì mỗi thành viên dựa vào thành viên khác quá nhiều, đặc biệt trong trường hợp Baton Pass team. Đối với những team này, cần loại bỏ hoàn toàn dự đoán. Ví dụ, Baton Pass team thường có Substitute. Substitute giúp ngăn ngừa những dự đoán sai của người chơi vì nếu dự đoán sai, kết quả chỉ là hỏng substitute. Gravity và Trick Room team thường sử dụng nhiều Pokémon để thực hiện chiến thuật. Thông thường, số pokémon dùng để setup trong team Gravity hay team thời tiết nhiều hơn cần thiết. Mục đích của việc này là loại bỏ những ảnh hưởng xấu của dự đoán sai. Những team chiến thuật thường có dự phòng để đỡ việc đoán sai và giảm thiểu ảnh hưởng của nó. Phong cách dự đoán gần giống như stall team: cố gắng không rơi vào những trường hợp có thể gặp rủi ro.

Đối với balanced team, sự pha trộn giữa những team trên theo nhiều khía cạnh, việc dự đoán tất nhiên là sự kết hợp giữa những phong cách trên. Việc dự đoán trong balanced team là tuỳ từng thành viên trong team. Nếu bạn đang sử dụng phần team ‘phòng thủ’, bạn nên sử dụng cách dự đoán như đã đề cập trong phần stall team.

Dù bài viết này chỉ mới bắt đầu giới thiệu việc dự đoán, mong rằng những người chưa quen dự đoán có thể sử dụng những nguyên tắc này để tìm hiểu sâu thêm. Khả năng dự đoán thường được điều chỉnh theo thời gian và thay đổi tuỳ từng người chơi. Bài viết đã nêu ra những nguyên tắc cơ bản của nó, và đã đến lúc những bạn chưa dự đoán được tốt sử dụng những nguyên tắc này và phát triển thêm với kinh nghiệm bản thân.

Nguồn: Smogon
Người dịch: luungoc2005 (có chỉnh sửa)