Results 1 to 8 of 8

Thread: [Thảo luận] Hoàng tử Pokemon

[Thảo luận] Hoàng tử Pokemon

xin chào mọi người , mình là mem mới của 4rum . Mình biết đến 4rum lâu rùi và cũng là fan ghiền Pokemon số 1 . Hồi nhỏ mình cùng đám bạn tạo ra nguyên 1 thế giới Pokemon thu nhỏ lun , để tái diễn lại những trận đánh của Pokemon ấy mà

Thời gian gần đây mò mẫm vào 4rum và đọc 1 số Fanfic thấy hay quá , mà mình cũng sẵn máu viết truyện - ngày trước cũng tự sáng tác rùi tự mình xem , có sáng tác cả truyện tranh nữa nhưng hình vẽ hơi bị xấu , hihi . Nay viết " Hoàng tử Pokemon " để mọi người xem và góp ý giúp mình nhé

Mình lấy ý tưởng từ thời kỳ phong kiến , thời điểm mà thế giới Pokemon vẫn còn trong chiến tranh loạn lạc để làm khởi nguồn xuất phát . So với lúc đầu thì từ chap 2 trở đi mình đã chỉnh sửa lại 1 vài chi tiết . Tuy nhiên do cái mạng cùi bắp cứ cà giật làm mình đôi khi mất bình tĩnh viết cũng ko được trau chuốt lắm Mình sẽ cố gắng làm các tình tiết chậm lại 1 chút ( so với giờ là hơi nhanh ) và đi sâu hơn vào tâm trạng nhân vật . Hy vọng các bạn like ủng hộ cho mình nhé để mình có thêm động lực viết tiếp các chap sau , hjhj

Link fic ở đây : http://www.poke-mega.org/forum/showthread.php?t=60575
    Last edited by Gary Okido; 18-02-2014 at 06:38 PM.

ơ sao không ai like cho chap 6 thế này mình đang trong tâm trạng hào hứng muốn post tiếp chap 7 mà thế này thì.....

Hồi đầu lúc mới đọc được mấy chap của bạn, do chưa thấy có gì đặc sắc lắm nên mình cũng bỏ bẵng đi mất, nhưng bây giờ quay lại đọc fic của bạn thì phải công nhận rằng fic của bạn là một fic rất đáng được quan tâm

Thực ra cũng chưa thể nói fic của bạn sẽ trở thành một siêu phẩm hay cái gì đó quá tuyệt vời được đâu, nhưng ít nhất trong fic của bạn đã có nhiều điểm khác biệt hơn so với những fic mà mình thường thấy. Cách hành văn của bạn theo mình cũng đã là đạt yêu cầu rồi, chưa kể càng về sau mình thấy bạn càng lên tay. Các tình tiết của bạn, chủ yếu là từ chap 8 trở đi, cũng bắt đầu trở nên đặc sắc. Và đặc biệt, cái mà mình đánh giá cao nhất ở fic của bạn là tâm huyết của bạn với fic. Sau một thời gian dài với rất ít dấu hiệu cho thấy sự quan tâm của người khác như vậy mà bạn vẫn cố gắng tiếp tục fic, mình rất ủng hộ điều đó

Mình cũng thấy trong fic bạn còn một số chi tiết thiếu hợp lý. Chẳng hạn như Bugsy chuyển từ phe tà sang phe chính đột ngột và dễ dàng quá; Dragonite là một loài rất hiếm và rất mạnh, vậy mà quân địch có thể chơi cả một đàn hàng trăm con, mà đã thế hàng trăm con Dragonite này lại bị hạ một cách khá lãng xẹt;...

Ngoài ra còn một số điểm mạnh và điểm yếu lẻ tẻ khác. Đại khái là mình thấy nửa đầu fic của bạn vẫn còn nhanh và thiếu chặt chẽ. Đến nửa sau thì mình lại hài lòng hơn nhiều. Rất mong là bạn sẽ còn giữ được sự tiến bộ và tâm huyết như thế này. Chúc fic của bạn sẽ nhận được nhiều sự ủng hộ hơn (mình thấy số lượng view, thanks và bình luận cho fic của bạn như thế này vẫn là hơi bị ít so với những gì nó đáng được nhận đấy)

Hội những ngườ đam mê pkm tiền sử 1 cách mù quáng
    Quote Originally Posted by [D]ark [L]ucario View Post
    Hồi đầu lúc mới đọc được mấy chap của bạn, do chưa thấy có gì đặc sắc lắm nên mình cũng bỏ bẵng đi mất, nhưng bây giờ quay lại đọc fic của bạn thì phải công nhận rằng fic của bạn là một fic rất đáng được quan tâm

Thực ra cũng chưa thể nói fic của bạn sẽ trở thành một siêu phẩm hay cái gì đó quá tuyệt vời được đâu, nhưng ít nhất trong fic của bạn đã có nhiều điểm khác biệt hơn so với những fic mà mình thường thấy. Cách hành văn của bạn theo mình cũng đã là đạt yêu cầu rồi, chưa kể càng về sau mình thấy bạn càng lên tay. Các tình tiết của bạn, chủ yếu là từ chap 8 trở đi, cũng bắt đầu trở nên đặc sắc. Và đặc biệt, cái mà mình đánh giá cao nhất ở fic của bạn là tâm huyết của bạn với fic. Sau một thời gian dài với rất ít dấu hiệu cho thấy sự quan tâm của người khác như vậy mà bạn vẫn cố gắng tiếp tục fic, mình rất ủng hộ điều đó

Mình cũng thấy trong fic bạn còn một số chi tiết thiếu hợp lý. Chẳng hạn như Bugsy chuyển từ phe tà sang phe chính đột ngột và dễ dàng quá; Dragonite là một loài rất hiếm và rất mạnh, vậy mà quân địch có thể chơi cả một đàn hàng trăm con, mà đã thế hàng trăm con Dragonite này lại bị hạ một cách khá lãng xẹt;...

Ngoài ra còn một số điểm mạnh và điểm yếu lẻ tẻ khác. Đại khái là mình thấy nửa đầu fic của bạn vẫn còn nhanh và thiếu chặt chẽ. Đến nửa sau thì mình lại hài lòng hơn nhiều. Rất mong là bạn sẽ còn giữ được sự tiến bộ và tâm huyết như thế này. Chúc fic của bạn sẽ nhận được nhiều sự ủng hộ hơn (mình thấy số lượng view, thanks và bình luận cho fic của bạn như thế này vẫn là hơi bị ít so với những gì nó đáng được nhận đấy)
    Trước nay thấy fic này không có gì đặc sắc, h có anh Luke vào cmt khen hay thì đọc khẩn trương
    Với lại em thấy những cái đoạn miêu tả pokemon trong fic này hơi thừa bởi vì anh em 4rum cũng đều biết hình dạng nó như thế nào rồi , chỉ cần miêu tả ít ít xen vào thôi . Đừng nên quá dài dòng .
    Với lại phần đầu câu chuyện thì sắp xếp các tình tiết hơi lủng củng
    Last edited by aerodactyl; 16-10-2013 at 06:29 PM.
    Fic đang tiến hành :
    - Huyền Thoại Của gió

A12

Quote Originally Posted by [D]ark [L]ucario View Post

Khá lâu rồi mới lại vào đây vì lúc đầu thấy không ai có ý kiến gì nên mình cũng không để ý , chỉ viết chap thôi .

Có những điều thấy vậy mà không phải vậy . Việc Bugsy , Green và cả Gary dễ dàng đi cùng với Ash như vậy đều có mục đích cả ^^ Đi cùng với Ash thì được gì , có thể đánh bại được Violet hay không . Chắc chắn không ai trong bọn họ nghĩ là có rồi . Ash chỉ là một cậu nhóc lần đầu tiên chiến đấu thực sự , trước đây cậu ta chưa từng bước ra khỏi cung điện nên chỉ có thể có các kỹ năng chiến đấu cơ bản mà thôi , chưa có nhiều kinh nghiệm trong các trận chiến mang tính chất sống còn . Hơn nữa nhóm Bugsy còn chưa biết nhiều về Ash . Phản bội một thế lực hùng mạnh nhất Johto để đi theo một thằng nhóc mới vào đời , biết rằng chắc chắn sẽ bị truy sát và có thể bị giết ?

Vậy tại sao nhóm Bugsy lại làm điều đó ? Chắc chắn rằng bầy Dragonite kia NẾU thực sự là Dragonite thì chúng không dễ gì đánh bại được , nếu chỉ là lực lượng Violet vô tình bắt gặp nhóm Ash thì chúng cũng không đi với một số lượng lớn như thế , chắc chắn là có chủ ý từ trước - vậy thì tại sao lại bị hạ quá dễ dàng như vậy . Chỉ một đòn là có thể xử được một con Dragonite ? Cả bầy gần trăm con như vậy cùng tấn công mà nhóm Ash có thể ngăn chặn được chỉ với vài người ? Chắc chắn những trainer nhiều kinh nghiệm sẽ nhận ra sự việc bất thường đó , nhưng Ash không nhận ra được vì cậu ta chẳng hề có kinh nghiệm chiến đấu thực tế .

Có thể thấy Ash cũng có kinh nghiệm về chiến thuật chiến tranh , khi mà cử Mira về để mang theo viện binh , đồng thời quay lại Azalea vì cảm thấy việc bị quân Violet chặn đánh là không bình thường , và Azalea ngay lúc này có thể đang bị tấn công . Những kiến thức và phán đoán đó là điều cần thiết ở một hoàng tử , nhưng với một hoàng tử chỉ học mọi thứ từ sách vở thì cậu ta không thể lường hết được mọi chuyện .

Ở chap gần đây nhất là chap 14 , nhóm Ash lại bị một bầy Beedrill chặn đánh khi đang cố trở về Azalea . Những người khác đều bị hạ trước , cuối cùng mới đến Ash . Tại sao Ash lại là người cuối cùng ? Nếu xâu chuỗi mọi việc từ đầu đến chap này có thể thấy được điều gì đó , nhưng để mọi việc rõ ràng hơn có lẽ phải đợi đến các chap sau mọi thứ sẽ có lời giải ^^

Cám ơn những góp ý cần thiết của anh .Sự kiên nhẫn này xuất phát từ niềm đam mê , nên dù không có ai ủng hộ có lẽ mình vẫn viết . Nhưng nếu có người ủng hộ thì mình sẽ thích hơn ( tâm lý chung mà ^^ ) .

Việc ra chap không liên tục lắm vì mình có nhiều việc bận lắm @@ rảnh lúc nào thì viết lúc đó thôi . Đọc các fic khác thấy cách hành văn hay quá , cũng cố gắng áp dụng cái hay đó cho fic của mình - dĩ nhiên vẫn phải mang nét đặc trưng của mình . Sự khác biệt lúc nào cũng tốt hơn .

Trong nhiều fic khác , thấy fic nào cũng lấy Pokemon làm các nhân vật trung tâm cho fic - còn mình thì lấy trainer làm trung tâm ~^^~ kể cũng khó khăn vì có nhiều lớp nhân vật hơn nhưng cũng là một thử thách khá thú vị .

Cũng cám ơn góp ý của aerodactyl ( Pokemon tiền sử há ^^ ) , mình cũng thấy vậy ^^

Ở chap 17 này có thay đổi nhỏ là tất cả tên chap từ chap 1 đến chap 17 sẽ sửa lại là tiếng Việt . Vì mình thấy tên = tiếng Anh nó sao sao ấy , sính ngoại quá cũng không tốt .

Nhịp độ câu chuyện từ lúc anh Dark Lucario góp ý cũng càng lúc càng chậm hơn ( mấy chap đầu diễn biến nhanh chóng mặt ) và tập trung vào nhân vật hơn là cốt truyện - và các trận battle cũng diễn ra ít hơn mà hầu như là những cảnh các nhân vật nói chuyện với nhau thôi .

Vì cái ý mình là không phải viết 1 câu chuyện theo kiểu mỳ ăn liền - nên tốc độ ra chap không phải là điều mình quan tâm . Có hứng thì viết , không có hứng thì có cố viết nhiều và nhanh cũng chỉ vô nghĩa ( thà không viết thì hơn )

Và cái mà mình cảm thấy vui là mình thấy mình trưởng thành qua mỗi bài viết nhiều hơn . Đọc lại mấy chap đầu cũng không ưng ý lắm mà sửa lại thì ảnh hưởng đến các chap sau nên cứ để vậy . Xong fic này mình sẽ viết tiếp fic khác và dĩ nhiên nó được kế thừa nhiều kinh nghiệm từ fic đầu tay này .
    : Bs20:: Bs20:: Bs20:: Bs20:

post xong cái chap 21 mà mồ hôi mồ kê ướt cả áo , mà kể cũng đáng vì chap này là 1 trong những chap mình ưng ý nhất . các chap sau ( nếu sớm ) thì sẽ viết tốt hơn

cũng đã 1 thời gian dài bị ngưng rồi nhỉ , vì như mình đã nói ở comment trên thì mình cũng bận nhìu thứ lắm , có quá nhiều thứ phải lo toan trong cuộc sống ( giá mà sống ở thế giới Pokemon thì tốt , đi chơi suốt ngày :v ) cũng đã không còn trẻ con nữa rồi nên nhìu khi mất hứng viết lãng xẹt , vs lại 1 phần cũng vì làm biếng :v Nói chung thì khi nào đam mê Pokemon còn thì còn viết
    : Bs20:: Bs20:: Bs20:: Bs20:

Quote Originally Posted by Gary Okido View Post
    post xong cái chap 21 mà mồ hôi mồ kê ướt cả áo , mà kể cũng đáng vì chap này là 1 trong những chap mình ưng ý nhất . các chap sau ( nếu sớm ) thì sẽ viết tốt hơn

cũng đã 1 thời gian dài bị ngưng rồi nhỉ , vì như mình đã nói ở comment trên thì mình cũng bận nhìu thứ lắm , có quá nhiều thứ phải lo toan trong cuộc sống ( giá mà sống ở thế giới Pokemon thì tốt , đi chơi suốt ngày :v ) cũng đã không còn trẻ con nữa rồi nên nhìu khi mất hứng viết lãng xẹt , vs lại 1 phần cũng vì làm biếng :v Nói chung thì khi nào đam mê Pokemon còn thì còn viết
    Đôi khi ngồi việc fic cũng cảm giác mình đang sống trong thế giới pokemon vậy, mặc dù chỉ toàn là tưởng tượng, nhưng một phần nào đó cũng cảm thấy thỏa mãn, cũng quên đi những lo toan cuộc sống trong chốc lát đúng không *cười*
    nghĩ thì nhiều lắm nhưng chẳng viết ra được nhiều~...thôi thì,fic hay đấy, cố gắng viết tiếp nhé
    nói chung là khi nào còn người viết thì tui còn đọc ^^!

Tags for this Thread