Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: Kết nối đến server thay thế của Nintendo DS

Kết nối đến server thay thế của Nintendo DS

Chào các bạn
    Chắc các bạn đã biết rằng với quyết định của Nintendo, server chơi online của hai hệ máy Nintendo DS và Nintendo Wii đã bị đóng. Điều này làm liệu có làm cho bạn bức xúc?

Sau sự việc đó, đã có một nhóm lập ra một server thay thế cho server cũ (Alternate Wi-Fi Connection, còn được gọi là AltWfc) giúp những người chơi trung thành với hệ máy DS hoặc không có tiền mua 3DS có thể tận hưởng trọn vẹn trò chơi của họ.

Xin lưu ý là hướng dẫn mình đưa ra trong bài này chỉ dành cho những ai trên trên "máy thật nhưng dùng thẻ nhớ" hoặc chơi trên giả lập DeSmuME thôi nhé.

Từ giờ mình sẽ gọi WiFi của Nintendo là WFC, còn mạng wifi máy tính là Wifi để tránh nhầm lẫn

Bước 1:
    Spoiler:
    Các bạn tải phần mềm WfcPatcher ở đây. Sau đó chép vào cùng thư mục chứa rom và thực hiện thao tác “kéo thả” rom của bạn vào file Patcher. Các bạn sẽ được một file rom mới có (AltWfc) ở cuối tên rom.

Tiếp theo bạn tải bản DeSmuME 0.9.9 JIT có tích hợp Wifi ở đây
    Chép file rom và save của bạn (thường thì file save nằm trong thư mục Battery và có đuôi là .dsv) vào folder mới tải về, đặt file save trong folder battery và thêm (AltWfc) vào cuối file.

Vậy là bạn đã xong bước chuẩn bị

Lưu ý đối với ai chơi bằng DeSmuME trên máy tính và nối mạng bằng Wifi thì hãy xem đến phần Extra trước khi đến với bước 2. Còn nếu bạn là người chơi bằng máy Nintendo DS thật, hãy xem tiếp bước 3.

Bước 2:
    Spoiler:
    Trước tiên các bạn hãy cài đặt WinPCap có trong thư mục.
    Mở DeSmuME lên (chọn phiên bản x86 hay x64 tùy hệ điều hành bạn đang chạy) và chọn Config -> Emulation Settings. Sau đó đưa chọn các tùy chọn như trong hình, dẫn đường dẫn đến 3 file biosnds9.bin, biosnds7.bin và firmware.bin.

Tiếp theo, bạn vào Config -> Wifi, tích vào Infrastructure và chọn card mạng bạn đang dùng.

Sau đó các bạn có thể tùy chỉnh thêm để tăng tốc cho Des, phần này các bạn tự tìm google/youtube.

Bước 3:
    Spoiler:
    Bây giờ bạn hãy load game của mình bằng rom đã được patch. Vào mục Nintendo WFC Settings ở màn hình chính.
    Đối với các bạn đã từng kết nối Wifi, hãy vào Option -> Erase Nintendo WFC Configuration để xóa dữ liệu cũ và reset game.

Tiếp theo, vào Nintendo Wi-Fi Connection Settings. Nếu Connection 1 của bạn hiện chữ “Ready” thì hãy click vào đó, nếu không thì chọn 1 trong 3 cái và “Search for an Access Point”.

Bạn sẽ thấy một mạng tên SoftAP, chọn cái đó và tiến hành Test Connection. Nếu bạn bị dính Error 20100 thì hãy tiếp tục, nếu không thì tắt DeSmuME, kiểm tra lại các tùy chọn của bạn

Tiếp theo, chọn lại connection 1, kéo xuống dưới chỗ Auto obtain DNS, chọn No và điền dãy dưới vào cả 2 ô Primary và Secondary DNS và test lại, lần này sẽ được Connection Successful.
    Code:
    104.131.93.87

Kế tiếp là vào game và chơi thôi.

Spoiler:
    IP này có thể đổi nếu server bị thay đổi, các bạn theo dõi trang chủ nếu không kết nối được

Vậy là xong, các bạn có thể lấy friend code, dùng GTS hay battle với bạn bè của mình. Các bạn cũng có thể kiểm tra các tính năng được tích hợp (hoặc không) ở máy chủ mới này tại đây. Những game không có trong danh sách KHÔNG phải là không chơi được, mà là chưa có chuột bạch thử nghiệm xem có chơi được không. Nên nhớ là những bước trên chỉ cần làm 1 LẦN DUY NHẤT. Những lần sau chỉ cần vào thẳng game mà chơi thôi.

Lưu ý: Các bạn tuyệt đối không mở thẳng game bằng cách kéo thả rom đè lên Des hay click chuột phải -> run as...., vì lý do nào đó mà làm như vậy sẽ khiến firmware bị lỗi và bạn sẽ bị mất dữ liệu online. Để khác phục các bạn vào thư mục Battery, tìm và xóa file firmware.dfc rồi thực hiện lại từ đầu các bước ở trên.
    Cám ơn bạn Pearl Kai đã giúp mình phát hiện lỗi này

Extra: Cho những bạn sử dụng mạng Wifi:
    Spoiler:
    Các Developer của DeSmuME đã (tạm) ngưng việc phát triển tính năng WFC, và phiên bản mới nhất có tích hợp WFC lại KHÔNG hỗ trợ cho những người sử dụng mạng Wifi. Trong phần này tôi sẽ hướng dẫn các bạn làm cho DeSmuME nghĩ rằng bạn đang dùng mạng nối dây trong khi thực chất bạn đang kết nối bằng Wifi. Lưu ý là trò này cần ngốn kha khá RAM để Des có thể chạy tốt.

Cách mà mình nhắc tới chính là tạo một máy ảo (Virtual Machine) bằng phần mềm Virtual Box. Kết nối internet trong máy ảo này được xem như là một mạng có dây.

Tải phần mềm VirtualBox ở đây.

Tải file ISO bản bootable của WinXP ở đây

Các bạn cài đặt Virtual Box vào máy, ở màn hình chính chọn New. Ở ô name có thể đặt gì cũng được.

Sau đó là đặt RAM cho máy ảo, Lưu ý là đặt từ 1024MB trở lên và không đặt quá 50% RAM của máy thật.

Tiếp theo, các bạn sẽ tạo bộ nhớ ảo cho máy, chọn Create, chọn định dạng VDI, chế độ Dynamically allocated, chọn tiếp dung lượng của bộ nhớ ảo (chọn khoảng 5 GB là đủ để bạn chơi game rồi) và nhấn create để tạo.

Sau khi tạo máy ảo xong, các bạn bấm Start để chạy. Lần đầu chạy máy ảo, các bạn sẽ nhận được thông báo như sau:

Bấm vào cái nút vàng bên phải, chọn file ISO mà bạn tải ban đầu. Sau đó chạy máy ảo và cài WinXP vào.

hướng dẫn cài win các bạn tự tìm trên mạng

Sau khi cài đặt xong win XP, các bạn tắt máy ảo, nhớ chọn Power off the machine hoặc Send shutdown signal chứ không save lại. Kế tiếp các bạn hãy click phải vào tên máy ảo ở bên trái và chọn “Show in Explorer”. Sau đó tắt Virtual Box và mở file [tên máy].vbox bằng notepad.

Nhấn Ctrl + F để bật hộp thoại tìm kiếm và tìm “DISPLAY”. Các bạn sẽ thấy phần VRAMSize, sửa lại thành 256 (tối đa rồi, lớn hơn cũng ko có tác dụng), sau đó kéo xuống cuối file và thêm 3 dòng code dưới đây vào trước </MACHINE></VIRTUALBOX>.
    Code:
    mainMem.useNamedFile = "FALSE"
    prefvmx.useRecommendedLockedMemSize = "TRUE"
    prefvmx.minVmMemPct = "100"
    Tiếp theo, các bạn mở lại VirtualBox, vào Settings và chọn tab Shared Folders, rồi share cái folder ở bước 1, nhớ check vào Auto mount trước khi bấm Ok

Chạy lại máy ảo. Khi máy đã mở, các bạn chọn Devices -> Install Guest Addition CD image, sẽ có 1 chương trình được cài đặt lên máy ảo.

Sau khi cài đặt, các bạn sẽ được yêu cầu reset. Sau khi máy ảo đã được reset thì các bạn sẽ thấy Folder được share ở trong mục My Computer, chép nó ra Desktop (của máy ảo) và trở lại làm tiếp bước 2.

Last edited by Saito.Batch; 26-06-2015 at 11:18 AM. Reason: Thêm mục lưu ý.

Bước Extra trông mệt mỏi mà chơi Des + dùng mạng wifi lại chiếm phần lớn nhất trong số người chơi
    Đọc xong thì thấy bài này hình như được dịch từ 1 bài khác
    Những game không có trong danh sách KHÔNG phải là không chơi được, mà là chưa có chuột bạch thử nghiệm xem có chơi được không.
    Hoặc chỉ là do mình đa nghi vì không thấy danh sách game đâu.
    Nếu có thì phiền chủ thớt cho topic nguồn luôn (cũng để thêm cái để đọc). Cảm ơn về bài viết

『アルティメットソードマスター』
    Spoiler:

Quote Originally Posted by Rogue Omega View Post
    Bước Extra trông mệt mỏi mà chơi Des + dùng mạng wifi lại chiếm phần lớn nhất trong số người chơi
    Đọc xong thì thấy bài này hình như được dịch từ 1 bài khác

Hoặc chỉ là do mình đa nghi vì không thấy danh sách game đâu.
    Nếu có thì phiền chủ thớt cho topic nguồn luôn (cũng để thêm cái để đọc). Cảm ơn về bài viết
    Phần Extra mình dựa vào cái video này.
    YouTube Video
    ERROR: If you can see this, then YouTube is down or you don't have Flash installed.

Còn những phần khác là tự viết dựa vào thông tin trên trang chủ của AltWfc. Những bạn nào dùng máy tính bàn, mạng ADSL có dây cứ việc bỏ qua bước Extra nhé.

Giúp với, ở cái đoạn mà dùng VirtualBox để tạo máy ảo í, mình đã làm xong hết tất cả các bước để tạo ra một cái máy ảo rồi nhưng khi mà start thử nó thì nó bảo lỗi, ko mở đc. Phải làm thế nào đây?

chủ thớt ơi, mình k làm đc. lúc làm theo thì mình bị lỗi 52000, 52001, 52002. sau 1 hồi ghị mọ sửa cái IP lại thì bị lỗi 52101 T_T. làm sao đây.

mình làm xong hết rồi vào desume rồi mà nó không lên hình chỉ lên tiếng

bác ơi làm đúng hướng dẫn xong vào game nó đen xì màn hình nhạc vẫn có thế là sao hả bác dùng file bt thì nó vào đc wifi những nó cứ kết nỗi mãi thôi

Quote Originally Posted by satoshi2802 View Post
    Giúp với, ở cái đoạn mà dùng VirtualBox để tạo máy ảo í, mình đã làm xong hết tất cả các bước để tạo ra một cái máy ảo rồi nhưng khi mà start thử nó thì nó bảo lỗi, ko mở đc. Phải làm thế nào đây?
    Bạn phải nói rõ lỗi gì mình mới giúp được chứ :v

Quote Originally Posted by huunhan8888 View Post
    chủ thớt ơi, mình k làm đc. lúc làm theo thì mình bị lỗi 52000, 52001, 52002. sau 1 hồi ghị mọ sửa cái IP lại thì bị lỗi 52101 T_T. làm sao đây.
    Bạn có patch rom như bước 1 chưa?

Quote Originally Posted by phamanh89 View Post
    mình làm xong hết rồi vào desume rồi mà nó không lên hình chỉ lên tiếng
    Quote Originally Posted by raidiky View Post
    bác ơi làm đúng hướng dẫn xong vào game nó đen xì màn hình nhạc vẫn có thế là sao hả bác dùng file bt thì nó vào đc wifi những nó cứ kết nỗi mãi thôi
    Ai bị màn hình đen, trắng, xám mà vẫn có tiếng thì vào config -> display method và đổi chết độ DirectDraw (từ HW -> SW hoặc ngược lại) là được.

Sorry các bạn lâu mình ko check topic nên rep trễ

thêm code có để trong dấu gì không ạ chứ thêm vào thì mở không ra
    dính lỗi 20100 rồi nhưng chọn no gõ vào vẫn bị lỗi đó nữa
    Last edited by song hoang huy; 09-10-2015 at 06:22 PM.

Xem giúp lỗi này là ntn vậy

Mới thử xong, ngon lành luôn, thank thớt nhé

Last edited by love6985; 18-12-2015 at 01:36 PM.

thớt cho hỏi là dùng cái này có trade từ dsemu sang r4 trên máy thật dc hok vậy

có ai thành công không trade dùm mình con electbuzz cái
    tên: SKULL
    bản black 2:
    friend code: 4810-3637-3193
    Last edited by rotrotxiu; 21-12-2015 at 10:16 PM.

Mình hỏi chút là ngoài cái Trade GTS hoạt động rất ok

Cái Wifi-Club đã bạn nào kết nối thành công để trade hay battle được chưa vậy?
    Trên trang AltWFC confirm là WF-Club có thể working. https://github.com/polaris-/dwc_netw.../Compatibility

mình vào trong WF club thì cả 2 đều sáng và active với nhau tốt, chỉ tới khi kết nối for trade or battle thì đợi hoài không thấy kết nối được gì luôn.

(mình test trên:
    2 ver khác nhau luôn, Black 1 vs Black 2,
    2 máy khác nhau remote nhau qua teamview, và nối mạng 2 địa chỉ MAC Address và IP lan khác nhau luôn, tức là khác moderm, không đụng gì tới nhau)

Bạn nào từng kết nối được rồi confirm giùm mình nhé.
    Last edited by love6985; 28-12-2015 at 08:05 PM.

Cho mình hỏi mấy ngày hôm nay có vào được nữa không vậy. Mình vào toàn bị lỗi 20101, lên xem code nintendo nó bảo lỗi do quá tải hoặc sv sập

có bản wifi của démume 0.9.11 ko vậy mấy bạn

Quote Originally Posted by hung123654 View Post
    có bản wifi của démume 0.9.11 ko vậy mấy bạn
    Không, chỉ có bản 0.9.7 và 0.9.9 thôi

Quote Originally Posted by Saito.Batch View Post
    Không, chỉ có bản 0.9.7 và 0.9.9 thôi
    vậy là ko thể trade vs GTS trên desmume 0.9.11 , mà phải down bản 0.9.9 , có bản nào mới nhất ko bạn, tại mình mới chơi nên hỏi hơi nhiều

Quote Originally Posted by hung123654 View Post
    vậy là ko thể trade vs GTS trên desmume 0.9.11 , mà phải down bản 0.9.9 , có bản nào mới nhất ko bạn, tại mình mới chơi nên hỏi hơi nhiều
    Trích trên bài viết:

Các Developer của DeSmuME đã (tạm) ngưng việc phát triển tính năng WFC.
    Nói ngắn gọn là, những phiên bản sau phiên bản 0.9.9 đều đã bị gỡ bỏ tính năng kết nối WFC.

Bạn có thể copy save của bản 0.9.11 vào folder Battery của 0.9.9 hoặc đổi path settings của 0.9.9 để chơi save của 0.9.11 luôn. (Config -> Path -> đổi .\Battery thành đường dẫn đến thư mục Battery của emu Desmume 0.9.11)

A17

cho mình hỏi tại sao khi mình dùng cái WfcPatcher1.6 để chuyển rom dạng .nds thì ko ra đuôi (AltWfc) mà nó ra duôi (Nossl) . làm sao để khắc phục vậy

Page 1 of 2 12 LastLast