Máy bơm nước giếng khoang Lishiba Quạt hút công nghiệp
Pokémon Emerald Việt hóa (bản chính thức)
Results 1 to 7 of 7

A16 Pokémon Emerald Việt hóa (bản chính thức)

Hello everybody!
    Thực ra ban đầu mình dự định cho ra tới 2 bản chính thức trong tháng 6 lận:
    _ Bản 1 thiên về dịch (do mình thấy một số bạn thích chơi nguyên bản hơn)
    _ Bản 2 thiên về hack (thêm và chỉnh sửa nhiều hơn về script, sprite, OW, music...)
    Mình đã cố gắng hết sức nhưng do công việc bận rộn nên không thể cho ra cùng lúc đc... Và để ko thất hứa, mình sẽ đưa ra bản 1 trước.

Về cơ bản thì bản này dịch là chính và ko thay đổi cốt truyện (nếu ko kể tới việc add Fairy type, new move, hệ thống D&N và thay 8 PKM HOENN DEX bằng PKM Gen 4)
    So với beta thì bản này hoàn thiện thêm một số thứ:
    _ Mở và dịch BATTLE FRONTIER
    _ Unlock all events (3 Vé phà và 1 Bản đồ cũ)
    _ Dịch hết toàn bộ NATIONAL DEX
    _ Dịch thông tin HLV trong POKéNAV
    _ Đổi lại category trong POKéDEX (cảm ơn bạn NáNì nhiều lắm!)
    _ Thêm 1 legend nữa cho map (ngoài REGIGIGAS)

Hạn chế:
    _ SNORUNT và KIRLIA vẫn sẽ tiến hóa theo giới tính với cùng LV mà ko cần tới Dawn Stone.
    _ Mega chỉ xuất hiện trong đội hình của đối thủ, ko sở hữa đc.
    _ Các move mới vẫn chưa thật hoàn hảo nên mặc dù add vô nhưng gần như sẽ ko đụng tới.

Còn đây là bảng nature trước khi dịch cho mấy bạn đã wen chơi bản English

Credit:
    Nintendo
    dĩ nhiên rồi
    poke-mega
    - Sky (các bài hướng dẫn cơ bản về script, bảng mã FONT)
    - Bahamut (giới thiệu về Tile Molester và khả năng sửa FONT của nó)
    - Kool (đã khơi nguồn cảm hứng từ các video căn bản và hết mình ủng hộ)
    pokecommunity
    - karatekid552 (tool G3HS - công cụ hỗ trợ đắc lực cho việc thay đổi PKM)
    - MrDollSteak (các sprite resize từ GEN 4, vài mega sprite và hướng dẫn cách thêm hệ FAIRY, phân loại PSS cho move)
    - LCCoolJ95 (bản patch Emerald 650, mình lấy và tham khảo move khá nhiều từ đó)
    - Koutetsujou (hướng dẫn cách thêm thêm move mới: name/ animation/ effect/ description...)
    - anonyboy (hướng dẫn cách thêm cách thức tiến hóa mới)
    gametiengviet
    - NáNì (đổi lại vị trí category trong POKéDEX)

Và cuối cùng là link download:
    http://www.mediafire.com/file/q1qjf1...d_Viet_Hoa.rar

Link chỉ chứa ROM, ko bao gồm giả lập VBA:
    _ Để sử dụng hiệu ứng ngày đêm, các bạn nhớ vào giả lập, chọn Options --> Emulator --> Real Time Clock
    _ Để hình ảnh trở nên mượt mà, chọn Options --> Filter --> Super 2xSal

Bản thứ 2 ko biết đến khi nào mới xong, nhưng đây là 1 bản hoàn chỉnh rồi nên các bạn cứ yên tâm là có thể chơi xuông sẻ và hoàn tất toàn bộ game nhé.
    (các bạn có thể lấy file save của bản beta chơi tiếp)

À, có vài front sprite mình vẽ, định cho vào bản 2 (hack) nhưng sau khi cân nhắc sẽ không add thêm nữa, bạn nào có nhu cầu cứ sử dụng tùy ý nha!

CHÚC CÁC BẠN CHƠI GAME VUI VẺ!!!
    Last edited by qnguyen; 02-07-2017 at 11:38 AM.

tks chủ thớt nhiều nhá, tải về chơi luôn nhỉ

Thớt có thể up 1 bản ENG với những tweak của thớt được không?

Quote Originally Posted by HalloWwOw~ View Post
    Thớt có thể up 1 bản ENG với những tweak của thớt được không?
    Mình ko hiểu ý bạn lắm? Sao lại là bản ENG? Dù sao mình cũng đã có làm 1 vài video hướng dẫn cách dịch game pokemon gba:
    (vì Emerald mình đã vẽ lại font rồi nên mình làm video hướng dẫn cho Fire Red)

Hy vọng đúng cái bạn cần... à, cũng nói thêm là dự án Việt hóa Pokemon Fire Red đang đc tiến hành bên gametiengviet.com rồi nhé!

Ý mình là mình không cần chơi bản đã Việt Hóa, mình chỉ muốn chơi bản ENG có những chỉnh sửa (bản 2) mà bạn đã thêm vào thôi

Quote Originally Posted by qnguyen View Post
    Thực ra ban đầu mình dự định cho ra tới 2 bản chính thức trong tháng 6 lận:
    _ Bản 1 thiên về dịch (do mình thấy một số bạn thích chơi nguyên bản hơn)
    _ Bản 2 thiên về hack (thêm và chỉnh sửa nhiều hơn về script, sprite, OW, music...)
    Mình đã cố gắng hết sức nhưng do công việc bận rộn nên không thể cho ra cùng lúc đc... Và để ko thất hứa, mình sẽ đưa ra bản 1 trước.

À, bản 2 mình thay đổi từ bản chính thức nên cũng sẽ là tiếng Việt hết nhé, nhưng mình vẫn chưa xong đc vì mấy thứ sau:

1. Thay khoảng 40-50 PKM Gen 1-2 bằng Gen 4-6
    -> Sửa lại thông tin Pokedex, hệ, đòn, tiến hóa, kích thước, hình ảnh, tiếng kêu, dấu chân...
    -> PKM của đối thủ trong BATTLE FRONTIER cũng bị đổi theo, cân đối lại type, move, ability... để ko ảnh hưởng tới chiến thuật trong game.
    -> PKM hoang dã trong BATTLE PYRAMID cũng bị đổi và PKM của đối thủ trong TRAINER HILL cũng bị đổi nốt, phải rà soát lại.

2. Thêm 16 GYM Leader từ 2 vùng KANTO và JOHTO
    -> Cần vẽ 16 OW sprite (hình nhỏ bên ngoài với đủ 4 hướng quay mặt) và 16 front sprite (hình khi VS), cái này thì đã xong.
    -> Do ko add thêm trainer class nên buộc phải thay thế 16 front sprite của các trainer đã có (như VĐV, Học sinh, Trai viên, Bắt bọ, Ngoại cảm... chỉ giữ lại 1, giới tính lấy xen kẻ).
    -> Song song với việc thay thế phải đổi lại OW sprite của NPC và front sprite lúc VS, nếu ko sẽ gặp nhan nhản các GYM Leader ngoài đường hoặc khi giao đấu.

3. Thêm legend Gen 1-2 cho map
    -> Thật tốt là HOENN đã có sẵn rừng, nhà máy điện, núi lửa, hang băng... nên cũng dễ rải chúng ra, có điều script để xuất hiện và biến mất phải check kỹ mới đc, ko lại gặp lúc mới vào game thì khổ.
    -> OW sprite cho mấy legend này chắc phải thay thế OW sprite của mấy con Búp bê, và cũng phải đổi tên mặt hàng trong Cửa hàng cho khớp nữa.
    -> Có thể phải bổ sung thông tin về điều kiện xuất hiện của bọn chúng từ các NPC để ng chơi biết đường tìm bắt.

4. Thêm nhạc trong game
    -> Emerald có đầy đủ các bản nhạc của FR/LG, chỉ có nhạc vùng JOHTO là phải thêm vào.
    -> Để gợi nhớ lại ký ức thân thuộc từ 2 miền KANTO và JOHTO, nơi nào có GYM Leader của TP nào, nơi đó sẽ có nhạc của TP đó.
    -> Nhạc giao đấu với 16 GYM Leader cũng sẽ đc chọn đúng với nguyên bản, tùy từng vùng.

Hơn nữa mình đang phân vân ko biết có nên mở rộng Pokedex tới Gen 7 (đỡ phải thay thế từ PKM Gen cũ) và thêm tiến hóa mega để ng chơi sử dụng ko?
    Vì nó khá là phức tạp, mất thời gian và hơn hết là ko an toàn tuyệt đối, vẫn tiềm ẩn nguy cơ gây crack game mà ko tài nào test hết đc.
    Đó là lý do mình chưa tiếp tục, nếu vẫn giữ lập trường ban đầu là thay thế chứ ko mở rộng thì mọi thứ đã nằm trong tầm tay rồi, chỉ cần thời gian để hoàn thiện thôi!

Tuyệt vời, một thời mình cày game này nhưng giờ vào lại thấy có bản Việt hóa nên giờ muốn chơi lại, cám ơn bạn rất nhiều